Logo Header

Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo)

Bài Toán Liên Quan Đến Phép Cộng, Phép Trừ (Tiếp Theo)

Loigiai.com.vn cung cấp bộ bài tập phong phú về phép cộng và phép trừ, được thiết kế dành cho học sinh tiểu học. Các bài toán được trình bày một cách trực quan, dễ hiểu, giúp các em học sinh củng cố kiến thức và rèn luyện kỹ năng giải toán.

Với mục tiêu hỗ trợ học sinh học toán hiệu quả, chúng tôi không ngừng cập nhật và cải thiện chất lượng bài tập.

Giải Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) trang 46, 47, 48 SGK Toán 2 Cánh diều

Bài 1

    Mai gấp được 7 chiếc thuyền giấy, Toàn gấp được nhiều hơn Mai 5 chiếc. Hỏi Toàn gặp được bao nhiêu chiếc thuyền giấy?

    Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 0 1

    Bài giải

    Toàn gấp được số chiếc thuyền giấy là:

    Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 0 2 (chiếc)

    Đáp số: Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 0 3 chiếc thuyền giấy.

    Phương pháp giải:

    - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số chiếc thuyền giấy Mai gấp được, số chiếc thuyền giấy Toàn gấp được nhiều hơn Mai) và hỏi gì (số chiếc thuyền giấy Toàn gấp được)

    - Để tìm số chiếc thuyền giấy Toàn gấp được ta lấy số chiếc thuyền giấy Mai gấp được cộng với số chiếc thuyền giấy Toàn gấp được nhiều hơn Mai.

    Lời giải chi tiết:

    Toàn gấp được số chiếc thuyền giấy là:

    7 + 5 = 12 (chiếc)

    Đáp số: 12 chiếc thuyền giấy.

    Bài 3

      Ngăn thứ nhất có 9 quyển sách, ngăn thứ hai ít hơn ngăn thứ nhất 4 quyển. Hỏi ngắn thứ hai có mấy quyển sách?

      Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 2 1

      Bài giải

      Ngăn thứ hai có số quyển sách là:

      Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 2 2 (quyển)

      Đáp số: Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 2 3 quyển sách.

      Phương pháp giải:

      - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số quyển sách ngăn thứ nhất có, số quyển sách ngăn thứ hai ít hơn ngăn thứ nhất) và hỏi gì (số quyển sách ngăn thứ hai có)

      - Để tìm số quyển sách ngăn thứ hai có ta lấy số quyển sách ngăn thứ nhất có trừ đi số quyển sách ngăn thứ hai ít hơn ngăn thứ nhất.

      Lời giải chi tiết:

      Ngăn thứ hai có số quyển sách là:

      9 – 4 = 5 (quyển sách)

      Đáp số: 5 quyển sách.

      Bài 2

        Sợi dây lụa màu xanh dài 35 cm, sợi dây lụa màu đỏ dài hơn sợi dây lụa màu xanh 20 cm. Hỏi sợi dây lụa màu đỏ dài bao nhiêu xăng-ti-mét?

        Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 1 1

        Bài giải

        Sợi dây lụa màu đỏ dài số xăng-ti-mét là:

        Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 1 2 (cm)

        Đáp số: Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 1 3 cm.

        Phương pháp giải:

        - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (độ dài sợi dây lụa màu xanh, số xăng-ti-mét sợi dây lụa màu đỏ dài hơn sợi dây lụa màu xanh) và hỏi gì (độ dài sợi dây lụa màu đỏ), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

        - Để tìm độ dài sợi dây lụa màu đỏ ta lấy độ dài sợi dây lụa màu xanh cộng với số xăng-ti-mét sợi dây lụa màu đỏ dài hơn sợi dây lụa màu xanh.

        Lời giải chi tiết:

        Tóm tắt

        Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 1 4

        Bài giải

        Sợi dây lụa màu đỏ dài số xăng-ti-mét là:

        35 + 20 = 55 (cm)

        Đáp số: 55 cm.

        Bài 4

          Năm nay anh Nam 16 tuổi, Dũng ít hơn anh Nam 9 tuổi. Hỏi năm nay Dũng bao nhiêu tuổi?

          Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 3 1

          Bài giải

          Năm nay Dũng có số tuổi là:

          Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 3 2 (tuổi)

          Đáp số: Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 3 3 tuổi.

          Phương pháp giải:

          - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số tuổi của anh Nam, số tuổi Dũng ít hơn anh Nam) và hỏi gì (số tuổi của Dũng), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

          - Để tìm số tuổi của Dũng ta lấy số tuổi của anh Nam trừ đi số tuổi Dũng ít hơn anh Nam.

          Lời giải chi tiết:

          Tóm tắt

          Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 3 4

          Bài giải

          Năm nay Dũng có số tuổi là:

          16 – 9 = 7 (tuổi)

          Đáp số: 7 tuổi.

          Lựa chọn câu để xem lời giải nhanh hơn
          • Bài 1
          • Bài 2
          • Bài 3
          • Bài 4

          Mai gấp được 7 chiếc thuyền giấy, Toàn gấp được nhiều hơn Mai 5 chiếc. Hỏi Toàn gặp được bao nhiêu chiếc thuyền giấy?

          Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 1

          Bài giải

          Toàn gấp được số chiếc thuyền giấy là:

          Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 2 (chiếc)

          Đáp số: Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 3 chiếc thuyền giấy.

          Phương pháp giải:

          - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số chiếc thuyền giấy Mai gấp được, số chiếc thuyền giấy Toàn gấp được nhiều hơn Mai) và hỏi gì (số chiếc thuyền giấy Toàn gấp được)

          - Để tìm số chiếc thuyền giấy Toàn gấp được ta lấy số chiếc thuyền giấy Mai gấp được cộng với số chiếc thuyền giấy Toàn gấp được nhiều hơn Mai.

          Lời giải chi tiết:

          Toàn gấp được số chiếc thuyền giấy là:

          7 + 5 = 12 (chiếc)

          Đáp số: 12 chiếc thuyền giấy.

          Sợi dây lụa màu xanh dài 35 cm, sợi dây lụa màu đỏ dài hơn sợi dây lụa màu xanh 20 cm. Hỏi sợi dây lụa màu đỏ dài bao nhiêu xăng-ti-mét?

          Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 4

          Bài giải

          Sợi dây lụa màu đỏ dài số xăng-ti-mét là:

          Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 5 (cm)

          Đáp số: Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 6 cm.

          Phương pháp giải:

          - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (độ dài sợi dây lụa màu xanh, số xăng-ti-mét sợi dây lụa màu đỏ dài hơn sợi dây lụa màu xanh) và hỏi gì (độ dài sợi dây lụa màu đỏ), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

          - Để tìm độ dài sợi dây lụa màu đỏ ta lấy độ dài sợi dây lụa màu xanh cộng với số xăng-ti-mét sợi dây lụa màu đỏ dài hơn sợi dây lụa màu xanh.

          Lời giải chi tiết:

          Tóm tắt

          Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 7

          Bài giải

          Sợi dây lụa màu đỏ dài số xăng-ti-mét là:

          35 + 20 = 55 (cm)

          Đáp số: 55 cm.

          Ngăn thứ nhất có 9 quyển sách, ngăn thứ hai ít hơn ngăn thứ nhất 4 quyển. Hỏi ngắn thứ hai có mấy quyển sách?

          Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 8

          Bài giải

          Ngăn thứ hai có số quyển sách là:

          Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 9 (quyển)

          Đáp số: Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 10 quyển sách.

          Phương pháp giải:

          - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số quyển sách ngăn thứ nhất có, số quyển sách ngăn thứ hai ít hơn ngăn thứ nhất) và hỏi gì (số quyển sách ngăn thứ hai có)

          - Để tìm số quyển sách ngăn thứ hai có ta lấy số quyển sách ngăn thứ nhất có trừ đi số quyển sách ngăn thứ hai ít hơn ngăn thứ nhất.

          Lời giải chi tiết:

          Ngăn thứ hai có số quyển sách là:

          9 – 4 = 5 (quyển sách)

          Đáp số: 5 quyển sách.

          Năm nay anh Nam 16 tuổi, Dũng ít hơn anh Nam 9 tuổi. Hỏi năm nay Dũng bao nhiêu tuổi?

          Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 11

          Bài giải

          Năm nay Dũng có số tuổi là:

          Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 12 (tuổi)

          Đáp số: Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 13 tuổi.

          Phương pháp giải:

          - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số tuổi của anh Nam, số tuổi Dũng ít hơn anh Nam) và hỏi gì (số tuổi của Dũng), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

          - Để tìm số tuổi của Dũng ta lấy số tuổi của anh Nam trừ đi số tuổi Dũng ít hơn anh Nam.

          Lời giải chi tiết:

          Tóm tắt

          Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) 14

          Bài giải

          Năm nay Dũng có số tuổi là:

          16 – 9 = 7 (tuổi)

          Đáp số: 7 tuổi.

          Biến Toán Lớp 2 Thành Môn Học Yêu Thích! Bạn muốn con yêu học tốt Toán lớp 2 và say mê môn học này? Đừng bỏ lỡ Bài toán liên quan đến phép cộng, phép trừ (tiếp theo) trong chuyên mục Đề kiểm tra Toán lớp 2 độc quyền của chúng tôi trên nền tảng toán math! Bộ toán tiểu học bài tập này được biên soạn tinh tế, bám sát chương trình sách giáo khoa mới nhất, giúp các em học sinh ôn luyện dễ dàng, hiểu bài sâu sắc và nắm vững kiến thức một cách trực quan. Chúng tôi cam kết mang lại hiệu quả học tập tối đa, biến Toán lớp 2 thành môn học yêu thích của mọi đứa trẻ!

          Bài Toán Liên Quan Đến Phép Cộng, Phép Trừ (Tiếp Theo): Nền Tảng Toán Học Quan Trọng

          Phép cộng và phép trừ là hai phép tính cơ bản nhất trong toán học, là nền tảng cho các phép tính phức tạp hơn. Việc nắm vững phép cộng và phép trừ không chỉ giúp học sinh giải quyết các bài toán đơn giản mà còn là bước đệm quan trọng để học tốt các môn học khác như khoa học, vật lý, hóa học.

          Tầm Quan Trọng Của Việc Luyện Tập Phép Cộng, Phép Trừ

          Luyện tập thường xuyên các bài toán cộng trừ giúp học sinh:

          • Nâng cao tốc độ tính toán: Khi quen thuộc với các phép tính, học sinh sẽ tính toán nhanh hơn và chính xác hơn.
          • Phát triển tư duy logic: Giải toán cộng trừ đòi hỏi học sinh phải suy nghĩ logic và phân tích vấn đề.
          • Củng cố kiến thức: Luyện tập giúp học sinh ghi nhớ các quy tắc và công thức cộng trừ.
          • Tăng sự tự tin: Khi giải được các bài toán, học sinh sẽ cảm thấy tự tin hơn vào khả năng của mình.

          Các Dạng Bài Toán Cộng, Trừ Phổ Biến

          Các bài toán cộng trừ có nhiều dạng khác nhau, bao gồm:

          1. Cộng, trừ các số tự nhiên: Đây là dạng bài toán cơ bản nhất, yêu cầu học sinh cộng hoặc trừ hai số tự nhiên.
          2. Cộng, trừ các số có nhiều chữ số: Dạng bài toán này yêu cầu học sinh thực hiện phép cộng hoặc trừ với các số có nhiều chữ số, cần chú ý đến việc nhớ và hạ.
          3. Cộng, trừ các số thập phân: Học sinh cần nắm vững quy tắc cộng trừ các số thập phân, đảm bảo các hàng phải thẳng hàng.
          4. Bài toán có lời văn: Đây là dạng bài toán yêu cầu học sinh đọc hiểu đề bài, xác định các yếu tố cần tìm và thực hiện phép cộng hoặc trừ để giải quyết vấn đề.

          Mẹo Giải Bài Toán Cộng, Trừ Hiệu Quả

          Để giải bài toán cộng trừ hiệu quả, học sinh có thể áp dụng một số mẹo sau:

          • Đọc kỹ đề bài: Đảm bảo hiểu rõ yêu cầu của bài toán.
          • Xác định các yếu tố cần tìm: Xác định rõ số bị cộng, số cộng, số bị trừ, số trừ và kết quả cần tìm.
          • Thực hiện phép tính cẩn thận: Chú ý đến việc nhớ và hạ, đặc biệt khi cộng hoặc trừ các số có nhiều chữ số.
          • Kiểm tra lại kết quả: Sau khi giải xong, hãy kiểm tra lại kết quả để đảm bảo tính chính xác.

          Ứng Dụng Phép Cộng, Phép Trừ Trong Cuộc Sống

          Phép cộng và phép trừ không chỉ được sử dụng trong toán học mà còn được ứng dụng rộng rãi trong cuộc sống hàng ngày. Ví dụ:

          • Tính tiền: Khi mua hàng, chúng ta sử dụng phép cộng để tính tổng số tiền phải trả và phép trừ để tính tiền thừa.
          • Đo lường: Chúng ta sử dụng phép cộng và phép trừ để đo chiều dài, chiều rộng, diện tích, thể tích.
          • Quản lý tài chính: Chúng ta sử dụng phép cộng và phép trừ để theo dõi thu nhập và chi tiêu.

          Luyện Tập Phép Cộng, Phép Trừ Trên Loigiai.com.vn

          Loigiai.com.vn cung cấp một nền tảng học toán online tiện lợi và hiệu quả, giúp học sinh luyện tập phép cộng và phép trừ một cách dễ dàng. Với các bài tập được thiết kế đa dạng và phong phú, học sinh có thể rèn luyện kỹ năng giải toán một cách toàn diện.

          Các Tính Năng Nổi Bật Của Loigiai.com.vn
          • Bài tập đa dạng: Cung cấp nhiều dạng bài tập khác nhau, phù hợp với mọi trình độ học sinh.
          • Giải thích chi tiết: Giải thích rõ ràng từng bước giải, giúp học sinh hiểu rõ cách giải bài toán.
          • Luyện tập không giới hạn: Học sinh có thể luyện tập bao nhiêu lần tùy thích để nắm vững kiến thức.
          • Giao diện thân thiện: Giao diện dễ sử dụng, phù hợp với mọi lứa tuổi.

          Bảng Ví Dụ Bài Toán Cộng Trừ

          Bài ToánGiải
          5 + 3 = ?8
          10 - 4 = ?6
          25 + 15 = ?40

          Hãy truy cập loigiai.com.vn ngay hôm nay để bắt đầu hành trình chinh phục toán học của bạn!

          Sự Cứu Rỗi Của Thánh Nữ: Phân Tích Tâm Lý Tội Phạm Độc Đáo Của Keigo Higashino | loigiai.com.vn

          Sự Cứu Rỗi Của Thánh Nữ: Phân Tích Tâm Lý Tội Phạm Độc Đáo Của Keigo Higashino | loigiai.com.vn

          Khám phá 'Sự Cứu Rỗi Của Thánh Nữ' của Higashino Keigo - một vụ án mạng phức tạp, xoay quanh những bí mật đen tối và góc khuất tâm lý. Đọc ngay để hiểu rõ hơn về sự thật rùng rợn!

          Phân dạng: Thế giới hình học vô tận và kỳ diệu | loigiai.com.vn

          Phân dạng: Thế giới hình học vô tận và kỳ diệu | loigiai.com.vn

          Khám phá thế giới phân dạng, từ hình học trừu tượng đến ứng dụng trong nghệ thuật và tự nhiên. Tìm hiểu cách phân dạng tạo ra vẻ đẹp vô hạn!

          Paradox: Khám phá những mâu thuẫn kỳ thú và ý nghĩa sâu xa | loigiai.com.vn

          Paradox: Khám phá những mâu thuẫn kỳ thú và ý nghĩa sâu xa | loigiai.com.vn

          Bạn đã bao giờ gặp một điều nghe có vẻ vô lý nhưng lại chứa đựng sự thật? Khám phá thế giới Paradox - những mâu thuẫn thú vị giúp bạn nhìn nhận cuộc sống dưới một góc độ mới lạ. Đọc ngay!

          Review 'Tên của trò chơi là bắt cóc': Góc nhìn độc đáo về thế giới tội phạm | loigiai.com.vn

          Review 'Tên của trò chơi là bắt cóc': Góc nhìn độc đáo về thế giới tội phạm | loigiai.com.vn

          Khám phá 'Tên của trò chơi là bắt cóc' - cuốn sách hấp dẫn đưa bạn vào thế giới ngầm đầy rẫy những kẻ ác. Đánh giá chi tiết, phân tích sâu sắc và lý do bạn nên đọc ngay!

          Bài Tập Toán Lớp 1 Cực Khó: Lời Giải Chi Tiết & Bí Quyết Phụ Huynh | loigiai.com.vn

          Bài Tập Toán Lớp 1 Cực Khó: Lời Giải Chi Tiết & Bí Quyết Phụ Huynh | loigiai.com.vn

          Tìm lời giải chi tiết cho các bài tập toán lớp 1 khó nhất! Hướng dẫn phụ huynh cách hỗ trợ con học toán hiệu quả, tạo hứng thú và đạt kết quả tốt nhất. Khám phá các mẹo học tập thông minh!

          Dữ liệu tử thần: Bảo vệ thông tin cá nhân trước những nguy cơ tiềm ẩn | loigiai.com.vn

          Dữ liệu tử thần: Bảo vệ thông tin cá nhân trước những nguy cơ tiềm ẩn | loigiai.com.vn

          Review sách 'Dữ liệu tử thần' của Jeffery Deaver. Khám phá cách tội phạm sử dụng thông tin cá nhân và học cách bảo vệ dữ liệu của bạn ngay hôm nay!