Logo Header

Luyện tập chung (trang 50, 51)

Luyện tập chung (trang 50, 51) - Nền tảng vững chắc cho học sinh

Luyện tập chung (trang 50, 51) là một phần quan trọng trong chương trình học Toán, giúp học sinh củng cố kiến thức đã học và rèn luyện kỹ năng giải bài tập.

Tại loigiai.com.vn, chúng tôi cung cấp lời giải chi tiết, dễ hiểu cho tất cả các bài tập trong Luyện tập chung (trang 50, 51), giúp học sinh tự tin hơn trong quá trình học tập.

Giải Luyện tập chung trang 50, 51 SGK Toán 2 Cánh diều

Bài 4

    Mẹ mua cho Phú 12 chiếc bút chì, Phú đã dùng hết 6 chiếc. Hỏi Phú còn lại bao nhiêu chiếc bút chì ?

    Luyện tập chung (trang 50, 51) 3 1

    Phương pháp giải:

    - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số chiếc bút chì mẹ mua cho Phú, số chiếc bút chì Phú đã dùng) và hỏi gì (số chiếc bút chì Phú còn lại), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

    - Để tìm số chiếc bút chì Phú còn lại ta lấy số chiếc bút chì mẹ mua cho Phú trừ đi số chiếc bút chì Phú đã dùng.

    Lời giải chi tiết:

    Tóm tắt

    Mẹ mua cho Phú: 12 chiếc

    Đã dùng: 6 chiếc

    Còn lại: Luyện tập chung (trang 50, 51) 3 2 chiếc

    Bài giải

    Phú còn lại số chiếc bút bi là:

    12 – 6 = 6 (chiếc)

    Đáp số: 6 chiếc bút chì.

    Bài 6

      Trong cùng một toà nhà, gia đình Khánh ở tầng 15, gia đình Vân ở vị trí thấp hơn gia đình Khánh 4 tầng. Hỏi gia đình Vân ở tầng bao nhiêu?

      Luyện tập chung (trang 50, 51) 5 1

      Phương pháp giải:

      - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số tầng gia đình Khánh ở, số tầng gia đình Vân ở vị trí thấp hơn gia đình Khánh) và hỏi gì (số tầng gia đình Vân ở), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

      - Để tìm số tầng gia đình Vân ở ta lấy số tầng gia đình Khánh ở trừ đi số tầng gia đình Vân ở vị trí thấp hơn gia đình Khánh.

      Lời giải chi tiết:

      Tóm tắt

      Gia đình Khánh: tầng 15

      Gia đình Vân ở vị trí thấp hơn gia đình Khánh: 4 tầng

      Gia đình Vân: tầng ?

      Bài giải

      Gia đình Vân ở tầng số:

      15 – 4 = 11 

      Đáp số: Tầng 11.

      Bài 1

        Một rạp xiếc thú có 8 diễn viên thú, người ta vừa huấn luyện thêm được 5 diễn viên thú nữa. Hỏi rạp xiếc đó có tất cả bao nhiêu diễn viên thú?

        Luyện tập chung (trang 50, 51) 0 1

        Phương pháp giải:

        - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số diễn viên thú ban đầu rạp xiếc có, số diễn viên thú mới huấn luyện thêm) và hỏi gì (số diễn viên thú rạp xiếc có tất cả), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

        - Để số diễn viên thú rạp xiếc có tất cả tìm ta lấy số diễn viên thú ban đầu rạp xiếc có cộng với số diễn viên thú mới huấn luyện thêm.

        Lời giải chi tiết:

        Tóm tắt

        Có: 8 diễn viên thú

        Huấn luyện thêm: 5 diễn viên thú

        Có tất cả: Luyện tập chung (trang 50, 51) 0 2 diễn viên thú.

        Bài giải 

        Rạp xiếc có tất cả số diễn viên thú là:

        8 + 5 = 13 (diễn viên)

        Đáp số: 13 diễn viên.

        Bài 2

          Để sơn lại các phòng học, bác thợ sơn đã dùng 9 thùng sơn trắng và 8 thùng sơn vàng. Hỏi bác thợ sơn đã dùng tất cả bao nhiêu thùng sơn?

          Luyện tập chung (trang 50, 51) 1 1

          Phương pháp giải:

          - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số thùng sơn trắng, số thùng sơn vàng đã dùng) và hỏi gì (số thùng sơn đã dùng tất cả), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

          - Để tìm số thùng sơn đã dùng tất cả ta lấy số thùng sơn trắng đã dùng cộng với số thùng sơn vàng đã dùng.

          Lời giải chi tiết:

          Tóm tắt

          Sơn trắng: 9 thùng

          Sơn vàng: 8 thùng

          Dùng tất cả: Luyện tập chung (trang 50, 51) 1 2 thùng

          Bài giải

          Bác thợ sơn đã dùng tất cả số thùng sơn là:

          9 + 8 = 17 (thùng)

          Đáp số: 17 thùng sơn.

          Bài 3

            Buổi sáng siêu thị bán được 30 thùng táo, buổi chiều siêu thị bán được nhiều hơn buổi sáng 10 thùng. Hỏi buổi chiều siêu thị bán được bao nhiêu thùng táo?

            Luyện tập chung (trang 50, 51) 2 1

            Phương pháp giải:

            - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số thùng táo buổi sáng bán được, số thùng táo buổi chiều bán được nhiều hơn buổi sáng) và hỏi gì (số thùng táo buổi chiều bán được), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

            - Để tìm số thùng táo buổi chiều bán được ta lấy số thùng táo buổi sáng bán được cộng với số thùng táo buổi chiều bán được nhiều hơn buổi sáng.

            Lời giải chi tiết:

            Tóm tắt

            Buổi sáng bán: 30 thùng

            Buổi chiều bán nhiều hơn buổi sáng: 10 thùng

            Buổi chiều bán: Luyện tập chung (trang 50, 51) 2 2 thùng

            Bài giải

            Buổi chiều siêu thị bán được số thùng táo là:

            30 + 10 = 40 ( thùng)

            Đáp số: 40 thùng táo.

            Bài 5

              Lớp 2C có 28 bạn, sau khi được bác sĩ kiểm tra mắt thì có 5 bạn bị cận thị. Hỏi lớp 2C có bao nhiêu bạn không bị cận thị?

              Luyện tập chung (trang 50, 51) 4 1

              Phương pháp giải:

              - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số bạn của lớp 2C, số bạn bị cận thị) và hỏi gì (số bạn không bị cận thị), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

              - Để tìm số bạn không bị cận thị ta lấy số bạn của lớp 2C trừ đi số bạn bị cận thị.

              Lời giải chi tiết:

              Tóm tắt

              Có: 28 bạn

              Bị cận thị: 5 bạn

              Không bị cận thị: Luyện tập chung (trang 50, 51) 4 2 bạn

              Bài giải

              Lớp 2C có số bạn không bị cận thị là:

              28 – 5 = 23 ( bạn)

              Đáp số: 23 bạn.

              Lựa chọn câu để xem lời giải nhanh hơn
              • Bài 1
              • Bài 2
              • Bài 3
              • Bài 4
              • Bài 5
              • Bài 6

              Một rạp xiếc thú có 8 diễn viên thú, người ta vừa huấn luyện thêm được 5 diễn viên thú nữa. Hỏi rạp xiếc đó có tất cả bao nhiêu diễn viên thú?

              Luyện tập chung (trang 50, 51) 1

              Phương pháp giải:

              - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số diễn viên thú ban đầu rạp xiếc có, số diễn viên thú mới huấn luyện thêm) và hỏi gì (số diễn viên thú rạp xiếc có tất cả), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

              - Để số diễn viên thú rạp xiếc có tất cả tìm ta lấy số diễn viên thú ban đầu rạp xiếc có cộng với số diễn viên thú mới huấn luyện thêm.

              Lời giải chi tiết:

              Tóm tắt

              Có: 8 diễn viên thú

              Huấn luyện thêm: 5 diễn viên thú

              Có tất cả: Luyện tập chung (trang 50, 51) 2 diễn viên thú.

              Bài giải 

              Rạp xiếc có tất cả số diễn viên thú là:

              8 + 5 = 13 (diễn viên)

              Đáp số: 13 diễn viên.

              Để sơn lại các phòng học, bác thợ sơn đã dùng 9 thùng sơn trắng và 8 thùng sơn vàng. Hỏi bác thợ sơn đã dùng tất cả bao nhiêu thùng sơn?

              Luyện tập chung (trang 50, 51) 3

              Phương pháp giải:

              - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số thùng sơn trắng, số thùng sơn vàng đã dùng) và hỏi gì (số thùng sơn đã dùng tất cả), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

              - Để tìm số thùng sơn đã dùng tất cả ta lấy số thùng sơn trắng đã dùng cộng với số thùng sơn vàng đã dùng.

              Lời giải chi tiết:

              Tóm tắt

              Sơn trắng: 9 thùng

              Sơn vàng: 8 thùng

              Dùng tất cả: Luyện tập chung (trang 50, 51) 4 thùng

              Bài giải

              Bác thợ sơn đã dùng tất cả số thùng sơn là:

              9 + 8 = 17 (thùng)

              Đáp số: 17 thùng sơn.

              Buổi sáng siêu thị bán được 30 thùng táo, buổi chiều siêu thị bán được nhiều hơn buổi sáng 10 thùng. Hỏi buổi chiều siêu thị bán được bao nhiêu thùng táo?

              Luyện tập chung (trang 50, 51) 5

              Phương pháp giải:

              - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số thùng táo buổi sáng bán được, số thùng táo buổi chiều bán được nhiều hơn buổi sáng) và hỏi gì (số thùng táo buổi chiều bán được), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

              - Để tìm số thùng táo buổi chiều bán được ta lấy số thùng táo buổi sáng bán được cộng với số thùng táo buổi chiều bán được nhiều hơn buổi sáng.

              Lời giải chi tiết:

              Tóm tắt

              Buổi sáng bán: 30 thùng

              Buổi chiều bán nhiều hơn buổi sáng: 10 thùng

              Buổi chiều bán: Luyện tập chung (trang 50, 51) 6 thùng

              Bài giải

              Buổi chiều siêu thị bán được số thùng táo là:

              30 + 10 = 40 ( thùng)

              Đáp số: 40 thùng táo.

              Mẹ mua cho Phú 12 chiếc bút chì, Phú đã dùng hết 6 chiếc. Hỏi Phú còn lại bao nhiêu chiếc bút chì ?

              Luyện tập chung (trang 50, 51) 7

              Phương pháp giải:

              - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số chiếc bút chì mẹ mua cho Phú, số chiếc bút chì Phú đã dùng) và hỏi gì (số chiếc bút chì Phú còn lại), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

              - Để tìm số chiếc bút chì Phú còn lại ta lấy số chiếc bút chì mẹ mua cho Phú trừ đi số chiếc bút chì Phú đã dùng.

              Lời giải chi tiết:

              Tóm tắt

              Mẹ mua cho Phú: 12 chiếc

              Đã dùng: 6 chiếc

              Còn lại: Luyện tập chung (trang 50, 51) 8 chiếc

              Bài giải

              Phú còn lại số chiếc bút bi là:

              12 – 6 = 6 (chiếc)

              Đáp số: 6 chiếc bút chì.

              Lớp 2C có 28 bạn, sau khi được bác sĩ kiểm tra mắt thì có 5 bạn bị cận thị. Hỏi lớp 2C có bao nhiêu bạn không bị cận thị?

              Luyện tập chung (trang 50, 51) 9

              Phương pháp giải:

              - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số bạn của lớp 2C, số bạn bị cận thị) và hỏi gì (số bạn không bị cận thị), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

              - Để tìm số bạn không bị cận thị ta lấy số bạn của lớp 2C trừ đi số bạn bị cận thị.

              Lời giải chi tiết:

              Tóm tắt

              Có: 28 bạn

              Bị cận thị: 5 bạn

              Không bị cận thị: Luyện tập chung (trang 50, 51) 10 bạn

              Bài giải

              Lớp 2C có số bạn không bị cận thị là:

              28 – 5 = 23 ( bạn)

              Đáp số: 23 bạn.

              Trong cùng một toà nhà, gia đình Khánh ở tầng 15, gia đình Vân ở vị trí thấp hơn gia đình Khánh 4 tầng. Hỏi gia đình Vân ở tầng bao nhiêu?

              Luyện tập chung (trang 50, 51) 11

              Phương pháp giải:

              - Đọc kĩ đề bài để xác định đề bài cho biết gì (số tầng gia đình Khánh ở, số tầng gia đình Vân ở vị trí thấp hơn gia đình Khánh) và hỏi gì (số tầng gia đình Vân ở), từ đó hoàn thành tóm tắt bài toán.

              - Để tìm số tầng gia đình Vân ở ta lấy số tầng gia đình Khánh ở trừ đi số tầng gia đình Vân ở vị trí thấp hơn gia đình Khánh.

              Lời giải chi tiết:

              Tóm tắt

              Gia đình Khánh: tầng 15

              Gia đình Vân ở vị trí thấp hơn gia đình Khánh: 4 tầng

              Gia đình Vân: tầng ?

              Bài giải

              Gia đình Vân ở tầng số:

              15 – 4 = 11 

              Đáp số: Tầng 11.

              Biến Toán Lớp 2 Thành Môn Học Yêu Thích! Bạn muốn con yêu học tốt Toán lớp 2 và say mê môn học này? Đừng bỏ lỡ Luyện tập chung (trang 50, 51) trong chuyên mục Kiến thức Toán lớp 2 độc quyền của chúng tôi trên nền tảng toán học! Bộ toán tiểu học bài tập này được biên soạn tinh tế, bám sát chương trình sách giáo khoa mới nhất, giúp các em học sinh ôn luyện dễ dàng, hiểu bài sâu sắc và nắm vững kiến thức một cách trực quan. Chúng tôi cam kết mang lại hiệu quả học tập tối đa, biến Toán lớp 2 thành môn học yêu thích của mọi đứa trẻ!

              Luyện tập chung (trang 50, 51): Tổng quan và tầm quan trọng

              Luyện tập chung (trang 50, 51) thường xuất hiện ở cuối mỗi chương hoặc một nhóm các chương trong sách giáo khoa Toán. Mục đích chính của phần luyện tập này là giúp học sinh ôn lại và hệ thống hóa kiến thức đã học, đồng thời rèn luyện kỹ năng vận dụng kiến thức vào giải quyết các bài toán thực tế.

              Phần luyện tập này thường bao gồm các dạng bài tập khác nhau, từ các bài tập cơ bản đến các bài tập nâng cao, đòi hỏi học sinh phải có sự hiểu biết sâu sắc về lý thuyết và kỹ năng giải toán tốt.

              Nội dung chi tiết Luyện tập chung (trang 50, 51) theo từng lớp

              Toán lớp 6

              Luyện tập chung (trang 50, 51) lớp 6 thường tập trung vào các chủ đề như:

              • Số tự nhiên: Các phép toán cộng, trừ, nhân, chia, tính chất chia hết.
              • Phân số: Các phép toán với phân số, so sánh phân số, rút gọn phân số.
              • Tỉ số và phần trăm: Tính tỉ số, tính phần trăm của một số, giải bài toán về tỉ số và phần trăm.

              Toán lớp 7

              Luyện tập chung (trang 50, 51) lớp 7 thường bao gồm:

              • Số hữu tỉ: Các phép toán với số hữu tỉ, so sánh số hữu tỉ.
              • Biểu thức đại số: Thu gọn biểu thức, tính giá trị của biểu thức.
              • Phương trình bậc nhất một ẩn: Giải phương trình, ứng dụng phương trình vào giải bài toán.

              Toán lớp 8

              Luyện tập chung (trang 50, 51) lớp 8 thường xoay quanh:

              • Đa thức: Các phép toán với đa thức, phân tích đa thức thành nhân tử.
              • Hằng đẳng thức đáng nhớ: Vận dụng hằng đẳng thức để giải toán.
              • Hình học: Các tính chất của hình vuông, hình chữ nhật, hình thoi, hình bình hành.

              Toán lớp 9

              Luyện tập chung (trang 50, 51) lớp 9 thường tập trung vào:

              • Hàm số bậc nhất: Khảo sát hàm số, vẽ đồ thị hàm số.
              • Hệ phương trình bậc nhất hai ẩn: Giải hệ phương trình, ứng dụng hệ phương trình vào giải bài toán.
              • Hình học: Các tính chất của đường tròn, tam giác đồng dạng, định lý Pitago.

              Phương pháp giải bài tập Luyện tập chung (trang 50, 51) hiệu quả

              1. Đọc kỹ đề bài: Hiểu rõ yêu cầu của bài toán, xác định đúng dữ kiện và kết quả cần tìm.
              2. Xác định kiến thức cần sử dụng: Nhớ lại các công thức, định lý, quy tắc liên quan đến bài toán.
              3. Lập kế hoạch giải: Xác định các bước cần thực hiện để giải bài toán.
              4. Thực hiện giải bài: Thực hiện các bước giải theo kế hoạch đã lập.
              5. Kiểm tra lại kết quả: Đảm bảo kết quả tìm được là chính xác và phù hợp với yêu cầu của bài toán.

              Tại sao nên chọn loigiai.com.vn để giải Luyện tập chung (trang 50, 51)?

              loigiai.com.vn cung cấp:

              • Lời giải chi tiết, dễ hiểu, được trình bày rõ ràng.
              • Đội ngũ giáo viên giàu kinh nghiệm, chuyên môn cao.
              • Cập nhật lời giải mới nhất, đầy đủ cho tất cả các bài tập.
              • Giao diện thân thiện, dễ sử dụng.
              • Hỗ trợ học sinh 24/7.

              Lời khuyên cho học sinh khi làm bài tập Luyện tập chung (trang 50, 51)

              Hãy dành thời gian ôn tập lý thuyết trước khi làm bài tập. Đừng ngại hỏi thầy cô hoặc bạn bè nếu gặp khó khăn. Luyện tập thường xuyên để nâng cao kỹ năng giải toán. Chúc các em học tập tốt!

              Sự Cứu Rỗi Của Thánh Nữ: Phân Tích Tâm Lý Tội Phạm Độc Đáo Của Keigo Higashino | loigiai.com.vn

              Sự Cứu Rỗi Của Thánh Nữ: Phân Tích Tâm Lý Tội Phạm Độc Đáo Của Keigo Higashino | loigiai.com.vn

              Khám phá 'Sự Cứu Rỗi Của Thánh Nữ' của Higashino Keigo - một vụ án mạng phức tạp, xoay quanh những bí mật đen tối và góc khuất tâm lý. Đọc ngay để hiểu rõ hơn về sự thật rùng rợn!

              Phân dạng: Thế giới hình học vô tận và kỳ diệu | loigiai.com.vn

              Phân dạng: Thế giới hình học vô tận và kỳ diệu | loigiai.com.vn

              Khám phá thế giới phân dạng, từ hình học trừu tượng đến ứng dụng trong nghệ thuật và tự nhiên. Tìm hiểu cách phân dạng tạo ra vẻ đẹp vô hạn!

              Paradox: Khám phá những mâu thuẫn kỳ thú và ý nghĩa sâu xa | loigiai.com.vn

              Paradox: Khám phá những mâu thuẫn kỳ thú và ý nghĩa sâu xa | loigiai.com.vn

              Bạn đã bao giờ gặp một điều nghe có vẻ vô lý nhưng lại chứa đựng sự thật? Khám phá thế giới Paradox - những mâu thuẫn thú vị giúp bạn nhìn nhận cuộc sống dưới một góc độ mới lạ. Đọc ngay!

              Review 'Tên của trò chơi là bắt cóc': Góc nhìn độc đáo về thế giới tội phạm | loigiai.com.vn

              Review 'Tên của trò chơi là bắt cóc': Góc nhìn độc đáo về thế giới tội phạm | loigiai.com.vn

              Khám phá 'Tên của trò chơi là bắt cóc' - cuốn sách hấp dẫn đưa bạn vào thế giới ngầm đầy rẫy những kẻ ác. Đánh giá chi tiết, phân tích sâu sắc và lý do bạn nên đọc ngay!

              Bài Tập Toán Lớp 1 Cực Khó: Lời Giải Chi Tiết & Bí Quyết Phụ Huynh | loigiai.com.vn

              Bài Tập Toán Lớp 1 Cực Khó: Lời Giải Chi Tiết & Bí Quyết Phụ Huynh | loigiai.com.vn

              Tìm lời giải chi tiết cho các bài tập toán lớp 1 khó nhất! Hướng dẫn phụ huynh cách hỗ trợ con học toán hiệu quả, tạo hứng thú và đạt kết quả tốt nhất. Khám phá các mẹo học tập thông minh!

              Dữ liệu tử thần: Bảo vệ thông tin cá nhân trước những nguy cơ tiềm ẩn | loigiai.com.vn

              Dữ liệu tử thần: Bảo vệ thông tin cá nhân trước những nguy cơ tiềm ẩn | loigiai.com.vn

              Review sách 'Dữ liệu tử thần' của Jeffery Deaver. Khám phá cách tội phạm sử dụng thông tin cá nhân và học cách bảo vệ dữ liệu của bạn ngay hôm nay!